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NANI ATAUTUMIA NA JINSI YA KUTUMIA MWONGOZO HUU
Mwongozo huu wa Wanafunzi huu una maswali na majibu, vielelezo na mazoezi kuwaongoza wanafunzi 
wakati na baada ya mafunzo juu ya Huduma za Maendeleo ya Biashara katika mnyororo wa thamani 
ya samaki. Mwongozo huu unafupisha dhana kuu ambazo mwanafunzi anahitaji kuelewa baada ya 
mafunzo ya kila somo. Washiriki wanahitaji kujenga juu ya maarifa na ustadi ambao wamepata na 
yale ambayo tayari wana sababu na kupata maoni tofauti.

Mwongozo huu ni wa moja kwa moja na rahisi kutumia lakini vielelezo na maswali huhitaji 
majadiliano mengi kati ya wanafunzi ili kupata uelewa mpana wa kile kinachotokea na 
kupata ujuzi wa biashara. Wanafunzi wanapaswa kushiriki katika shughuli zote wakati wa 
mafunzo na kubadilishana uzoefu na washiriki wenzao ili kuwawezesha kujifunza kutoka kwa uzoefu 
wa kila mmoja 

KILA LA HERI
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UTANGULIZI KUHUSU MWONGOZO WA WANAFUNZI
Karibu kwenye Mwongozo wa Wanafunzi kwa wajasiriamali wanaohusika ndani ya mnyororo wa 
thamani ya samaki kwa viwango vidogo. Mwongozo huu umetungwa kusaidia wanafunzi ambao 
wanajishughulisha kikamilifu na biashara za uvuvi kupata maarifa, ujuzi, na stadi ambazo ni muhimu 
kwa maendeleo ya biashara na uendelevu.

Huu ni mwongozo wa mwanafunzi ambao unapongeza yaliyomo yaliyotolewa na wakufunzi kama njia 
ya kusaidia na kuongeza upataji wa maarifa ya mwanafunzi. Kwa ujumla, mwongozo wa wanafunzi 
unashughulikia misingi ya biashara, ujasiriamali, upangaji wa biashara, uuzaji, gharama na bei, vyanzo 
vya mtaji wa biashara, usimamizi wa biashara, utunzaji wa kumbukumbu, kuishi vema na watu, ujuaji wa 
kifedha, usimamizi wa fedha, uhusiano wa kifedha na benki, ulinzi wa chakula cha samaki, uharibifu wa 
samaki, uchakataji wa samaki, usalama wa samaki na ubora. Kwa kuzingatia mienendo inayobadilika kila 
wakati wa UVIKO-19 na kuibuka kwa aina mpya, wanafunzi wanapaswa kuzingatia kila siku mikakati 
ya kudhibiti UVIKO- 19 pamoja na miongozo kutoka kwa Wizara ya afya na wadau wengine. 

 
HATUA ZA KUZUIA UVIKO-19 

       

Vyanzo vya picha: https://uccinfo.blog/2020/04/02/press-statement-update-on-the-covid-19-response-
in-uganda/https://twitter.com/minofhealthug/status/1402909262519713793?lang=de
		

https://uccinfo.blog/2020/04/02/press-statement-update-on-the-covid-19-response-in-uganda/
https://uccinfo.blog/2020/04/02/press-statement-update-on-the-covid-19-response-in-uganda/
https://twitter.com/minofhealthug/status/1402909262519713793?lang=de
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SOMO LA 1: MAFUNZO YA UJASIRIAMALI

1.1 Stadi za ujasiriamali: 
Swali la 1: Mjasiriamali ni nani? 
Jibu: Mtu anayeunda na kuendeleza wazo la biashara na kuthubutu kuanzisha biashara ili kuzalisha 
bidhaa au huduma inayokidhi mahitaji ya wateja.
Mjasiriamali anaweza kufasiriwa pia kama mtu ambaye: 

- Huchambua njia mwafaka ambazo bidhaa / huduma zake zinavyoweza kukidhi mahitaji 
yasiyothibitishwa ya wateja au jamii. 

- Hupima hatari na uwezekano wa kuanzisha mradi mpya
- Huandaa rasilimali zinazohitajika

Swali la 2: Je ujasiriamali ni nini?
Jibu:” Mchakato na zoezi la: 
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	Kutambua fursa/ mawazo ya biashara ndani ya eneo la soko au sokoni, 
	Kupanga na kuwekeza rasilimali zinazohitajika kufanikiwa katika fursa hizi 
	Kuwa mbunifu, mvumbuzi au mtu anayeanzisha jambo jipya na kusababisha maendeleo na ukuaji 

wa biashara. 
Kuwahamisha watu kutoka kuwa “watafutaji wa ajira” na kuwa “watengenezaji wa ajira” na nivyo 
kusababisha utajiri. 

1.2	 Je, stadi za kuanzsha biashara Ujasiriamali ni nini? 
Stadi za ujasiriamali ni mitazamo na sifa ambazo kwa kawaida wajasiriamali huwa nazo. 
 Mjasiriamali hodari lazima awe na tabia binafsi  za Ujasiriamali (Ujuzi) zifuatazo:

Tabia maarufu  za ujasiriamali Binafsi (Ujuzi)
Tabia maarufu za tabia ya ujasiriamali zinaweza kukufupishwa kama ifuatavyo;

1)	Uwezo wa kuanzisha mambo-; mjasiriamali lazima awe na mtazamo wa ubunifu. Kuchagua 
fursa inayofaa, na kuchukua hatua. Ikiwa hataanzisha matendo kwa wakati unaofaa fursa hiyo 
inaweza kupotea.

Ujuzi Mpana: Mjasiriamali anapaswa kuwa na maarifa mapana juu ya mazingira ya kifedha na yasio 
ya kifedha wa biashara kama ya soko, mitazamo ya watumiaji, teknolojia, n.k. Kwa kukosekana kwa 
maarifa ya kutosha, maamuzi anayochukua yanaweza kuwa mabaya na hayatachangia kwenye faida ya 
biashara yake mwishowe.

1)	Utayari wa kuthubutu: Kuingia kwenye biashara yoyote kuna  hatari na mashaka. Ili kukabiliana 
na hatari na mashaka tofautitofauti mjasiriamali anapaswa kuwa tayari kuthubutu. Mjasiriamali 
anapaswa kuwa na mtazamo wazi, unaokubali mabadiliko na wenye matumaini ili kutabiri 
mazingira ya kibiashara na kuitikia  vyema bila kuchelewa..

2)	Mwepesi wa kubadilika kufuatana na Mazingira: Mjasiriamali lazima aelewe hali halisi ya 
kimsingi ya mazingira ya biashara. Anapaswa kuwa tayari kukabiliana na mabadiliko yanayotokea 
ndani ya mfumo. Upinzani wowote wa mabadiliko na ucheleweshaji wa kujibu utasababisha 
kupoteza nafasi ya kutumia faida yake.

3)	Kujiamini: Ili kupata mafanikio maishani, mtu anapaswa kujiamini mwenyewe. Mtu ambaye 
hana ujasiri hawezi kufanya kazi yoyote mwenyewe au kuhamasisha wengine kufanya kazi. 
Kujiamini kunaonyeshwa kwa ujasiri, shauku na uwezo wa kuongoza

4)	Sifa za Uongozi : Sifa za Uongozi: Mjasiriamali anapaswa kuwa na sifa za kiongozi mzuri. 
Anapaswa kuwa na tabia ya nidhamu ya kibinafsi, uwepo wa akili timamu, haki ya haki, heshima 
na hadhi na juu ya yote, tabia ya juu ya maadili. Mjasiriamali anapaswa pia kuwa na urafiki au 
ushirikiano  mzuri na wengine kwa faida ya biashara zao 

5)	Mwelekeo wa kufanya kazi kwa bidii: Hakuna  badili ya kufanya kazi na bidii maishani. 
Unapoendesha biashara, kunaweza kukatokea shida moja au nyingine. Mjasiriamali lazima awe 
macho juu ya haya na atafute suluhisho zake mapema iwezekanavyo. Hii inahitaji bidii kwa 
upande wa mjasiriamali. Anapaswa kuweka juhudi za ziada kupata au kutimiza mafanikio ya 
biashara aliyoianzisha yeye. 

6)	Kujitolea: Ili kufanikiwa katika biashara, lazima ujitoe. Hii inamaanisha kuwa uko tayari 
kuitanguliza biashara yako karibu kabla ya kitu kingine chochote. Inamaanisha kuwa unataka 
kukaa kwenye biashara kwa muda mrefu na kwamba uko tayari kuhatarisha au kuthubutu pesa 
zako kwa  ajili ya biashara.

7)	Hamasa/ motisha:  Kwa nini unataka kuanzisha biashara yako mwenyewe? Biashara yako ina 
uwezekano wa kufanikiwa ikiwa unatamani sana kujaribu wazo lako la kibiashara, unataka kuwa 
bosi wako mwenyewe/kujiajiri na unataka kuwa na biashara yako mwenyewe.
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Kujitathmini 
•	 Mjasiriamali ni nani?
•	 Unafikiri sifa za mfanyabiashara mzuri ni zipi?
•	 Je, mjasiriamali anawezaje kukuza biashara yake? 

1.3	 Uvuvi kama biashara 
Swali la 1: Biashara ni nini? 
Biashara (ambayo hujulikana pia kama kampuni) ni shirika linalojihusisha na biashara ya bidhaa, huduma, 
au zote mbili ili kuwaridhisha watumiaji kupata faida.  

1.4	 Aina za Biashara 
Swali la 2: Ni aina gani za umiliki wa biashara ya samaki?
Biashara ya samaki inaweza kuainishwa katika aina tatu
       1. Umiliki wa pekee
Katika aina hii ya umiliki, biashara yote inamilikiwa na mtu mmoja.
	

Faida
•	 Mmiliki wa biashara anapata faida zote zitokanazo na biashara. 
•	 Mmiliki mmoja anao uhuru kamili wa kuzisimamia shughuli za biashara kama apendavyo yeye.
•	 Yeye hamwajibikii mtu yeyote.

Ubaya 
•	 Dhima ya mmiliki haina ukomo.  Yaani, katika kulipa madeni ya biashara ikiwa mali ya biashara 

haitoshi, rasilimali za mtu binafsi zitachukuliwa pia 
•	 Kwa kumilikiwa na mtu mmoja, rasilimali za biashara zina kikomo, ni finyu.
•	 Anakubali pia hasara zote pekee yake. 

2. Ubia (biashara inamilikiwa na watu wachache, wanaweza kuwa 2-20)
Hapa watu wawili au zaidi huungana kuanzisha biashara.
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Faida
•	 Kwa pamoja wamiliki huitwa kampuni, na 

kibinafsi, huitwa wabia.
•	 Faida na hasara hugawanywa na wabia wote kwa 

idadi iliyokubaliwa.
•	 Kwa kuwa zaidi ya mtu mmoja anahusika, vyanzo 

vya fedha kwa kampuni kawaida huwa zaidi.
•	 Ushirikiano pia unaweza kuundwa ili 

kuchanganya rasilimali zinazohitajika kwa 
biashara. Rasilimali zinaweza kujumuisha ustadi, 
pesa, ardhi, malighafi n.k

Ubaya
•	Uhuru wa kuendesha shughuli za biashara 

umezuiliwa kwani mbia anawajibika kwa 
wabia wengine.

•	Dhima yao kwa deni la kampuni haina 
ukomo.

•	Kuchelewesha kufanya uamuzi kwani kila 
mbia unapaswa kushauriwa ikiwa kuna 
hatua itafanyika.

3. Ushirika  
Ushirika ni pale watu wanapokusanyika kufanya biashara wakiwa na lengo na tarajio moja.
Katika mfumo wa ushirika wa umiliki, idadi kubwa ya watu wanamiliki biashara kwa pamoja 
na wanahusika katika shughuli zake. Wamiliki wa sehemu huitwa wanachama.

Faida
•	Wanachama wote huchangia kiasi sawa cha pesa kwa 

mtaji. 
•	Wanagawana faida sawa na huwa na haki sawa 
•	Kwa kuwa idadi kubwa ya wamiliki inahusika, 

usimamizi wa ushirika unakabidhiwa kikundi kidogo 
cha wanachama ambao wanachaguliwa na wanachama 
wengi. 

•	Rasilimali ya kifedha ni muhimu sana. Dhima ya 
mwanachama ina ukomo. Yaani, ikiwa rasilimali 
za Ushirika hazitoshi kuridhia deni, rasilimali ya 
mwanachama binafsi haiweza kugusiwa au kuchukuliwa. 
Ushirika pia una nguvu zaidi kuliko watu binafsi au ubia.

•	 Ushirika unawakilisha kundi kubwa la watu na mara 
nyingi, hii huipa ufikiaji wa mipango ya Serikali na 
mashirika ya maendeleo, ambayo hutoa msaada wa 
kifedha kwa njia ya misaada au mikopo isiyo na riba

Ubaya
•	Uhuru wa kuendesha shughuli za 

biashara unazuiliwa kwani mbia 
anawajibika kwa wabia wengine.

•	Dhima yao kwa deni la kampuni haina 
ukomo.

•	Kuchelewesha kufanya uamuzi kwani 
kila ubia unapaswa kushauriwa ikiwa 
kuna hatua itafanyika.
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Kujitathmini 
1.	Je, unafanya biashara ya aina gani kwa sasa?
2.	Ni biashara gani bora zaidi unayoweza kufanya na kwa nini?
3.	Changieni mawazo kuhusu faida na upungufu wa ushirika? 

1.5	 Taarifa ya mapato ya kibinafsi 
Swali la 3: Je, Taarifa ya mapato ya kibinafsi ni nini? 
Taarifa ya mapato ya kibinafsi ni muhtasari wa msimamo wa kifedha wa mtu binafsi kwa wakati fulani. 

•	 Inaonesha mapato
•	 Matumizi
•	 Ikiwa mtu anapata faida au hasara kwa kipindi fulani.

Swali la 4: Je, Mtu anawezaje kufanya maamuzi kwa kutumia taarifa yake ya  mapato ya kibinafsi? 
Ni kutokana na faida inayoweza kuzalishwa kupitia taarifa ya mapato ambapo muuzaji samaki anaweza 
kuamua kupanua biashara yake au kuwekeza katika biashara nyingine.

1.6	 Uhakiki wa biashara ya Samaki 
Swali la 1: Je, unapataje mabadiliko ndani ya biashara unayoitarajia? 
Jibu: Kwa kuweka vigezo vya kutumia katika kuchagua mawazo ya biashara ya kuahidi yaani, mtu 
anaweza kutegemea ustadi alionao kwa mfano, stadi bora za mawasiliano, rasilimali ambazo tayari 
wanazo k.m kuwa na mtaji wa kuanzisha biasharara na nyavu za kuvulia samaki pia. 

Swali la 2: Je! Ni mambo gani tofauti ya kuzingatia kabla ya kuanza au kujiingiza katika biashara?
Jibu:

[Je, Uko tayari?
Kuchagua wazo la biashara
Unapochagua biashara ya kufanya, tumia vigezo vifuatavyo kuchagua wazo bora la biashara. 
Mwongozo kwa Chati ndogo ya uchunguzi (tumia idadi ya alama ya vema kwa kila kigezo 
au tiki) 

	 Nzuri sana au ya hakika (tiki 5 )
	 Nzuri au ya maana (tiki 4)
	 Ya vivi hivi (Tiki 3)
	 Ngumu au  ya hakika(2)
	 Ngumu sana au hasi (1)

Jina la 
wazo la 
biashara

Ujuzi na 
Umahiri

Vifaa 
Vinav-
yopatikana

Upatikanaji 
wa malighafi

Rasilimali 
za kifedha

Mahitaji ya 
kutosha

Washindani Jumla ya 
tiki

Maelezo ya pembeni: Wazo la biashara lililo na kura nyingi litamaanisha ya kwamba hili ndilo wazo bora 
Zaidi ndani ya eneo hilo. 
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SOMO LA  2: STADI ZA KIBIASHARA 

2.1	 Kuelewa ununuzi 
Swali la 1: Je! Ununuzi ni nini?
Jibu: Hii inahusu kupata bidhaa na huduma kwa matumizi katika biashara au shirika.

Faida za usimamizi wa ununuzi
• Hupunguza gharama ya samaki kwa kumwezesha mtu kupata samaki kutoka katika

masoko yanayotoa bei nzuri zaidi ya samaki k.m bei ya chini.
• Hupunguza hatari na kuhakikisha usalama wa ugavi wa samaki kwa kuhamisha hatari

hiyo kwa wagawaji.
• Hutumika katika kusimamia mahusiano kwa mfano wakati wa kupatana bei.
• Hutumika kutafuta ubunifu kwa vile mtu mmoja anashirikiana na biashara tofauti tofauti

za samaki.
• Inaweza kukuza teknolojia huku ikimshawishi mtu kutafuta suluhisho za kiteknolojia

kushughulikia matatizo ya mnyororo wa thamani.

2.2	 Kudhibiti Mali ya biashara
Swali la  2: Udhibiti wa mali ni nini? 
Jibu:  Udhibiti wa mali/bidhaa ni mchakato wa kuhakikisha kuwa kiwango kinachofaa cha samaki 
/ samaki kinatunzwa na biashara, kuweza kukidhi mahitaji ya mteja mara moja wakati kuweka 
gharama zinazohusiana na kushikilia mali/bidhaa kwa kiwango cha chini. 

Faida za kudumisha udhibiti mzuri wa Mali 
• Huongeza uzalishaji na utendaji bora kwani muuzaji samaki anaweza kuuza samaki kwa urahisi

kwa kutumia njia nyingi na kuwezesha muuzaji wa samaki kudhibiti mapato.
• Huokoa wakati na pesa kwani inapunguza muuzaji samaki kufanyakazi kwa kubahatisha tu.
• Huboresha usahihi wa maagizo ya hesabu na hivyo kupunguza upungufu wa samaki na  wingi wa

samaki kupitiliza.
• Huwafanya wateja kurudi kwa zaidi.
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Genge lenye mali ya samaki katika hali isiyo na mpangilio (A) na genge linguine lenye mali ya samaki 
waliopangwa vizuri (B)
Swali:  Je, ni njia ipi bora zaidi ya kudhibiti mali ya samaki? 

A B

2.3 Kuweka Bei 
Swali la 3: Je, kuweka bei ni nini? 
Jibu: Kuweka bei ni mchakato ambao biashara huweka bei au kiasi cha pesa ambacho itauza bidhaa zake 
za samaki.

Sababu zinazoamua bei za soko 
• Mahitaji  (Msukumo wa soko la mahitaji na usambazaji huamua bei ya samaki)
• Mashindano ya biashara (Mashindano katika ya wauzaji)
• Gharama ya Uzalishaji (k.m.nauli, kodi, kuchakata, ufungashaji n.k
• Kuweka bei kwa bidhaa ambayo ni mara ya kwanza kuuzwa sokoni  ((Uvumi juu ya uhaba wa

samaki au ziada)
• Uchumi (kushuka na kupanda kwa bei kwa sababu ya kupanda na kushuka kwa bei )
• Kisaikolojia (Matibabu au faida inayojihusisha na dawa)
• Punguzo (Punguzo zinazopewa au kutopewa wakati wa ununuzi wa samaki)

Swali la kutafakari?
Je, umejifunza kitu gani ambacho kitaboresha maamuzi yako ya ununuzi na kuweka bei ya mauzo? 
Unauza samaki wako kwa bei gani?
Je! Unapata faida?

SOMO LA  3: STADI ZA UUZAJI/ UTAFUTAJI WA SOKO 
3.1	 Kuelewa Uuzaji au utafutaji wa soko	

Swali la 1: Uuzaji au utafutaji soko ni nini??
Jibu: Utafutaji wa soko na wanunuzi ni kila kitu unachofanya ili kujua wateja wako ni nani na 
wanahitaji nini na wanataka nini huku wewe ukitengeneza faida.
Utafutaji wa Soko unahusisha: 

• Kotoa bidhaa ya samaki, wanahitaji k.m. minofu ya samaki au samaki mzima, samaki aliyekaushwa
na moshi n.k.

• Kuweka bei ambazo wateja wako tayari kulipa
• Kuwapelekea wateja samaki kwa ufanisiKuwatangazia na kuwavuta wateja/ wanunuzi kuja

kununua samaki wako
• Kutoa huduma za baada ya kuuza na kusaidia katika kununua samaki wako kwa mfano kutoa
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ufungashaji 
•	 Kuelewa herufi P tano yaani: Price (bei), Place (mahali), Promotion (ukuzaji) product (zao) na 

People (watu) 

Mwanamke akiuza samaki wake katika hali ya UVIKO-19

3.2	 Ugawaji wa soko na mteja katika sehemu 
Swali la 2: Mtu anawezaje kutafuta soko la biashara yake kwa ufanisi? 
Jibu: Mtu anaweza kutafuta soko/kuuza samaki wake kwa kufanya utafiti na ugawaji wa wateja katika 
pingili 
Ugawaji wa wateja katika pingili ni mchakato wa kuwagawa wateja kwenye vikundi kulingana na sifa 
zilizosawa. . 

Aina za ugawaji/uanishai wa wateja        
•	 Kuhusu taaluma ya takwimu ya kima cha uzazi, vifo, maradhi n.k. (miundo ya umri)
•	 Tabia (kula chakula cha nyumbani, hotelini, n.k.)
•	 Faida za samaki kwa kikundi kwa mfano; wenye dawa na virutubishi kama vile siridado (silver 

fish), kambaremamba (lungfish) sangara (Nile Perch)
•	 Wateja wanaonunua samaki kwa ajili ya thamani yake wanaotaka kununua kwa mfano, Sangara 

kwa sababu ya matumbo yake. 

Vitengo tofauti vya soko 
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3.3	 Njia za za Kutafuta soko na wanunuzi 
Swali la 3: Mtu anawezaje kuwatafutia soko samaki wake kwa ubora? 
Jibu:

•	 Mitandao ya kijamii (familia, marafiki e.t.c)
•	 Tumia vyombo vya habari, radio, gazeti, 
•	 Uuzaji/utafutaji wa mkopo mtandaoni 
•	 Uuzaji wa moja kwa moja (hutumiwa sana katika masoko ya kawaida)

•	 Kituo cha kuuzia na kununua na kutafuta soko(muchuuzi wa samaki anamwelekeza mununuzi wa 
samaki kwa wingi wapi pa kupeleka zao).

Utafutaji soko wa kimazungumzo – utafutaji soko/wanunuzi kwa kuzungumza na wateja k.m. kuwasiliana 
na wateja wanaotembelea wavuti wako mtandaoni na kuwaelekeza kuwabadilisha nia kupitia shughuli 
zinazoendeshwa na mazungumzo/ utafutaji wa soko mtandaoni. 

  

Picha inayoonesha Apu au programu ya ABAVUBI  

3.4	 Kuainisha Masoko ya Samaki  
Swali la 4: Je, Wachuuzi wa samaki wanawezaje kuainisha mabanda yao sokoni? 
Jibu: Masoko yanaweza kuainishwa kulingana na: 

•	 Muda (Baadhi ya masoko ya samaki hufanya kazi wakati wa asubuhi na mengine wakati wa 
alasiri) mfano wa maeneo ya soko myaroni. 

•	 Eneo (mwaroni kwa wauzaji wa jumla au kwa wanunuzi wa rejareja) 
•	 Aina ya bidhaa  (wabichi, waliogandishwa au waliokaushwa).Aina ya ushindani, hali za ugavi 

na mahaitaji (baadhi ya wauzaji wa samaki wa mbinu maalumu za kuuza kama vile kushawishi, 
kuuza kwa mnada n.k haswa wanapouza kutoka kwa mwaro. 
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3.5	 Kuvuta na kubakiza wateja 
Swali la 5: Je, Je! Wachuuzi wa samaki wanawezaje kuwavuta na kubakiza wateja wao?
Jibu: Wachuuzi wa samaki wanaweza kuvutia na kuwabakiza wateja wa samaki kwa kujua ni nini 
kinachowatenganisha. yaani nini kinamfanya awe tofauti na wachuuzi wengine (rajamu, Jina, ufungaji, 
ubora, na wingi n.k.). Hifadhi ya samaki inapaswa pia kuwa katika eneo ambalo linaweza kuonekana 
kwa urahisi, safi na yenye kupatikana kwa urahisi na kujiuza pia.

1.1	 Soko la samaki safi na linaloweza kupatikanab’ebyenhandha bakolesa obukodhyo nga 
okulamuza, okuguza asinga kusasula sente n’obukodhyo obundhi naadala nga bantundhira 
ku mwalo.

SOMO LA  4: STADI ZA KUISHI NA KUSHIRIKIANA      
                         VEMA NA WATU 

4.1	 Stadi za kuishi vema na watu
Stadi za kuishi na kupatana vema na watu  ni umahiri unaokuwezesha kufaa kuwa katika kazi. Sifa hizi 
zinahusu jinsi unavyowasiliana na wenzio, jinsi unavyotatua shida na jinsi unavyoisimamia kazi yako. 
Stadi hizi zinaweza kujumlisha, haiba, mtazamo, uwezo wa kukubali mabadiliko, motisha na tabia 
zako, stadi za kushirikiana na watu, stadi za kimawasiliano, stadi za kusikiliza, usimamizi wa muda and 
huruma kati ya mengine. 

4.2 	 Maelezo juu ya kuishi bora na watu  
Swali: Je! Ni tabia gani muhimu ambazo zinahitajika ili kujenga uhusiano na watu?
Jibu: Hizi ni stadi muhimu kwa mtu kufanikiwa katika biashara na ni pamoja na; Ushawishi na kufanya 
urafiki na watu mitandao, mazungumzo, kusikiliza watu wengine, kuonyesha uongozi.

Kushawishi wateja na Kufanya urafiki na watu  
Swali la 2: Je, Ushawishi ni nini?
Jibu: Ushawishi ni njia ya kumshawishi mtu kupata kitu au kufanya uamuzi unaokufaidi wewe.

https://www.thebalancecareers.com/what-are-soft-skills-2060852
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Swali la 3: Je, kufanya urafiki na watu ni nini?
Jibu: Kufanya urafiki ni jinsi unavyopata watu wengi walio na masilahi au malengo sawa mkabaki 
katika mahusiano yasiyo rasmi kwa usaidiana.

Sababu zinazoathiri ushawishi nad kuanzisha urafiki  
•	 Sifa za kijamii na kitamaduni na maoni (jinsi tunavyoona vitu kwa njia tofauti)
•	 Stadi za kimawasiliano (wa maneno na kwa mawasiliano yasiyo ya maneno labda 

kivitendo).	
•	 Stadi za kupatana 

Swali la 4: Kupatana (bei) ni nini? 
Jibu: Mazungumzo ni ushiriki wa mtu au watu zaidi ya mtu mmoja ili kufikia makubaliano yanayofaidi 
pande zote mbili.

 

Swaili la 5: Je, kujiamini ni nini katika mazungumzo ya mapatano au ya makubaliano?
Jibu: Kujiamini ni hali ya kuwa na uhakika kuwa maamuzi uliyoyafanya ndio yanayofaa zaidi ukizingatia 
jinsi hali ilivyo wakati huo. . 

Swali la 5: Kujiamini ni nini katika mazungumzo?

Sifa za Mtu anayejiamini  
•	Kuthubutu; Ako tayari kuthubutu kufikia mambo bora.
•	Huru; Wajasiriamali huwapendi sana kuwa chini ya watu wengine na hufurahia kuwajibika kwa 

maamuzi yao wenyewe.  
•	Uvumilivu. Uwezo wa kuvumilia na kupita pingamizi na kuendelea kujenga ujasiri katika kila kitu 

unachofanya kwenye biashara yako.. 
•	Uwezo wa kujifunza kuendelea hata baada ya kutofaulu. 
•	Uwezo wa kupata furaha na kuridhishwa na kazi yako.  
•	Kufanya kile unachoamini kuwa ni sawa, hata kama wengine wanakubeza au kukupinga  kwa hilo 
•	Kukubali makosa yako na kujifunza kutokana na makosa hayo
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KUMBUKA: VVU / UKIMWI UPO NA UNAUA

Ukweli kuhusu VVU / UKIMWI Mbinu za kupunguza hatari ya VVU
• VVU ni virusi vinavyosababisha UKIMWI
• Mtu haambukizwi na UKIMWI mara tu

atakapoambukizwa VVU na katika kipindi hiki
cha miaka 5-10 wengi hawawezi kujua kuwa
wameambukizwa

• VVU hupatikana kwenye damu, shahawa, maji ya
uke, na maziwa ya mama

• VVU huenea kwa njia tatu; Kuhusiana kimapenzi
na mtu aliyeambukizwa, Kutoka kwa mama
aliyeambukizwa kwenda kwa mtoto kabla au wakati
wa kunyonyesha baada ya kuzaliwa na kupitia damu
iliyoambukizwa na mazao ya damu (pamoja na
sindano za kushiriki na kupitia kuongezewa damu.

• Kujiepusha na ngono
• Kupunguza idadi ya wenzi wa ngono

(mwenzi mmoja)
• Kutumia kondomu
• Kuepuka ngono na watu ambao

wanaweza kuwa na wapenzi wengi au
wanaojihusisha na shughuli zingine
hatari kama vile biashara ya ngono au
watumiaji wa dawa za kulevya

• Kutibiwa magonjwa mengine ya zinaa

SOMO LA  5: SEHEMU YA USIMAMIZI WA FEDHA 

5.1        Pesa taslimu za mtu binafsi na za biashara: 
Swali la 1: Je, kuna uhusiano gani kai ya pesa taslimu za kibnafsi na pesa taslimu za biashara? 
Jibu: Fedha taslimu za kibinafsi ni hela ambazo unazo kwa matumizi ya kibinafsi. Fedha za biashara ni 
hela ambazo zimewekezwa kwenye biashara na zile ambazo zinazalishwa na biashara yenyewe. 

• Pesa taslimu za biashara zinaweza kuwa pesa taslimu za mtu kibinafsi
• Pili, pesa taslimu za biashara zinaweza kuwa pesa za mtu binafsi ikiwa mtu anapata mshahara

kutoka katika biashara. . Hili linaweza kutendeka kupitia malipo ya asilimia ya faida kwa kuuza
bidhaa/bonsai au malipo ya ziada na marupurupu

• Tatu, mtu hupata pesa taslimu kutoka katika biashara kupitia kwenye malipo ya asilimia ya faida
kwa kuuza bidhaa/bonsai na marupurupu.

Swali: Kwa nimi tutenganishe pesa za kibinafsi na pesa za biashara
Jibu: Kuna sababu nyingi kwa nini tunapaswa kutenganisha pesa za kibinafsi na pesa za biashara. Baadhi 
ya sababu hizi ni: ;

• Kuelewa jinsi biashara inavyoendelea yaani hali yake.
• Kuiwezesha biashara kukua
• Kuboresha utendaji wa kazi

  KAMWE USICHANGANYE PESA ZA BIASHARA NA PESA ZAKO BINAFSI

Swali la 2: Pesa binafsi ni nini-je, ni pale unapotoa pesa benkini? 
• Jibu: Kutoa ni pesa zozote zitolewazo kwenye biashara kwa ajili ya matumizi ya kibinafsi. Mfano

ni kutoa pesa taslimu kutoka kwenye benki au sefu kwa matumizi binafsi.
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5.2       Mapato na Matumizi  
Swali la 3: Je, Mapato ni nini? 
Jibu: “mapato ni jumla ya ujira, mishahara, faida, malipo ya riba, kodi zote na njia nyingine za mapato 
yanaypokelewa wakati fulani. 

Vyanzo vya Mapato Shughuli zinazozalisha pesa 
• Kwa kuzalisha na kuuza bidhaa kama vile samaki

wabicho au waliokaushwa kwa moshi
• Kwa kununua na kuuza bidhaa kwa mfano,

mfanyabiashara wa samaki ananunua samaki kutoka kwa
mvuvi na kuuza kwa shule.

• Kwa kutoa huduma (mwendeshaji/dereva wa teksi
anayetoa huduma ya usafirishaji)

• Kwa kupata zawadi kutoka kwa marafiki au wanafamilia/
ndugu

• Kwa kupata mkopo
• Kwa kurithi k.m. kutoka kwa wazazi au familia

• Kuzalisha/ Kutengeneza na kuuza
pombe ya kienyeji

• Kukausha na kuuza samaki
• Kuoka na kuuza mikate
• Kushona mikeka
• Kuzalisha na kuuza mhogo
• Kuzalisha na kuuza mchele
• Kupokea msaada/ufadhiri

Swali la 4: Gharama ni nini?
Jibu: Gharama ni pesa zilizotumiwa kwa kitu fulani

Mfano wa Gharama za lazima  
• Nauli/usafirishaji
• Ushuru wa Soko/kodi
• Umeme
• Bili za simu za kibiashara
• Kodi ya kupanga nyumba
• Ununuzi wa bidhaa, nyenzo au viambato (kama vile samaki na kuni wa kukausha samaki kwa

moshi, kitambaa cha kushonea buibi, unga wa kuokea mkate)

 5.3 Faida na Hasara 
Swali la 5: Je, Faida na Hasara ni nini? 

1Jibu: Faida ni pato au zawadi za uwekezaji ambazo wajasiriamali hulenga kupata 
kurejelea hatari wanayoichukua.   
Faida – inamaanisha ya kwamba kuna kiasi kikubwa cha fedha zinazoingia kuliko zile 
zinatoka nie au zinazotumiwa.
Hasara – inamaanisha ya kwamba unatumia pesa nyingi kwa kuzalisha au kununa 
bidhaa zako kuliko unavyopata kutokana na uuzaji wa  bidhaa/mali na huduma. 

Swali la 6: Je, Akiba ni nini? 
Jibu: Akiba ni pesa ambazo hazitumiwi au zinazohidhiwa kwa matumizi ya baadaye. Je, akiba ni pesa 
za biashara au maendeleo mengine? Jibu…
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	  Mtaji wa Biashara 
Swali la 7: Mtaji ni nini na vyanzo vyake ni vipi? 
Mtaji ni rasilimali za kifedha ambazo wafanyabiashara wanaweza kutumia kufadhili shughuli zao kama 
vile pesa taslimu, mashine, vifaa na rasilimali nyingine. 
Vyanzo vya mjaji huwa vya ndani na vya nje 

Mfano wa vyanzo vya ndani 
 Hii ni akiba kutoka kwenye biashara yako mwenyewe/ kibinafsi  

• Akiba ya kibinafsi: Kupitia mauzo ya samaki ya kila siku au shughuli zingine mbadala za
kuzalisha mapato

• Faida iliyojikusanywa; Hii hukusanywa baada ya kutoa pesa matumizi ya kila siku kutoka kwa
mapato

• Mchango wa familia; Watu ndani ya familia yako  wanaweza kuchangia moja kwa moja au kwa
njia isiyo ya moja kwa moja biashara ya mtu kupitia mtaji wa moja kwa moja, uchukuzi, kazi n.k.

• Uuzaji wa mali za kibinafsi; Mali hizi za kibinafsi zinazouzwa zinzweza kuwa  ardhi, ng’ombe,
mbuzi, nguruwe n.k.

Faida: Ubaya: 
• Zinasaidia katika kufanya maamuzi huru katika

mpango na matumizi yake
• Hazisabishi gharama ya ziada (hisa)

Mwenyebiashara ana udhibiti kamili wa bishara
yake na faida

• Mchango unaweza kuwa mdogo sanaKuna
hatari ya kulegea yaani; kuokamilisha
majukumu u

Vyanzo vya nje vya mtaji
Hivi ni vyanzo vya mtaji ambavyo vinaweza kuja kwenye biashara kutoka nje kama kutoka kwa rafiki, 
wafadhili isipokuwa familia. Vyanzo hivi wanaweza kuwa wafadhili wa kawaida na wa kimataifa na 
vinaweza kuwa katika aina ya zawadi, ofa, misaada, zawadi

Faida Ubaya: 
Ni wa bure na hakuna gharama yoyote • Huwezi kutegemea mtaji wa aina hii

• Pesa haziji kwa wakati mzuri
• Zinaweza kuwa na masharti
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Vyanzo vingine vya fedha kutoka nje ni pamoja na: 
Mikopo  
Hii inaweza kutoka benkini, benki/fedha ndogo ndogo (microfinance), wakopeshaji, Mashirika yasiyo ya 
Kiserikali/KWDT, Akiba ndogo ndogo na mashirika ya kuwekeza 

 Faida : Ubaya: 
• Pesa hizo husaidia mfanyabiashara kupata vitu vya

ziada kama vile, teknolojia, nyenzo za biashara na
vifaa

• Huwahimiza watu kufanya kwa bidi na kuwa na
nidhamu ya pesa kwa sababu mtu lazima alipe
pesa hizo pamoja na hisa/adhabu

• Inaleta udhibiti, kwani inapaswa kulipwa na hivyo
mkopaji hujifunza  nidhamu ya kifedha.

• Malipo ya riba
• Pesa haziji kwa muda mzuri
• Masharti makali ya kulipa
• Husababishi udhibiti wa nje wa biashara

yako
• Hatari ya kupoteza biashara yako ikiwa

biashara itaanguka.

Kupata samaki wa deni; Unaweza kupata samaki kutoka kwa mgawaji (supplier) wako bila kulipa pesa 
taslimu papo hapo. Wanaweza kukupa samaki ulipe baada ya kufanya mauzo.   
Faida : Ubaya  
•	Njia ya kuaminika ya kupata vifaa
•	Hakuna gharama ya hisa
•	Hupunguza gharama ya matumizi  – (kama vile,

Kuagiza n.k..)

•	Bei za juu
•	Unaweza ukapewa bidhaa duni
•	Usumbufu wa kupanga vifaa

Mtaji wa kuthubutu (venture capital)
Hizi ni fedha ambazo matajiri huwapa wafanyabiashara wenye ujuzi wa kuanzisha biashara kuendeleza 
biashara zao na kuwekeza. Fedha hizi hupewa wafanyabiashara na kupewa masharti yanayofafanuliwa 
kiundani na wasimamizi wa fedha. . 
Uzuri Upungufu/ubaya
•	Njia mwafaka ya kupata ufadhili
•	Masharti na vigezo vinaweza kuwa vizuri

•	Masharti yanaweza kuwa makali
•	Fedha zilizopo zinaweza kuwa chache

Kujitathmini  I:
1. Unajifunza masomo gani muhimu kutokana na somo hili?
2. Ni njia ipi bora ya kupata mtaji wa biashara yako?

5.5 Usimamizi wa Fedha  
Swali la 1: Je, usimamizi wa fedha ni nini?
Jibu: Usimamizi wa fedha unahusu kupanga na kuhakikisha ya kwamba shughuli za kibiashara na 
zinaenda kama inavyotarajiwa. Kwa mfano;

• Kununua nyenzo sahihi kwa bei nzuri na kwa wakati unaofaa
• Kukidhi mahitaji ya wateja
• Kudhibiti miamala ya biashara na kuhakikisha kuna pesa za kununua, kusafirisha samaki,

vifurushi n.k
• Kuweka kumbukumbu za fedha za biashara, mali na kuwekeza
• Kuhakikisha ya kwamba biashara inakuwa na kuzaliza faida

5.6 Utunzaji wa kumbukumbu 
Swali la2: Je, kumbukumbu ni nini? 	
Jibu: Kumbukumbu hurejelea habari iliyoundwa, kupokelewa, na kudumishwa kama ushahidi na mtu, 
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kwa kufuata majukumu ya kisheria au shughuli za biashara, au kwa mfano, kitabu cha risiti ni rekodi ya 
pesa taslimu zinazoingia kuingilia / kuingia kwenye biashara, kumbukumbu za samaki walionunuliwa, 
vifaa vya uvuvi vinavyomilikiwa.

Daftari ya pesa taslimu 

Kuweka rekodi ya kifedha kunamaanisha kuwa unaandika pesa zote zinazoingia na pesa zinazotoka.

KIAMBATISHO CHA 1: ORODHA YA VIOLEZO

Kiambatisho 1-1: Daftari ya Pesa Taslimu
DAFTARI YA PESA TASLIMU YA MWEZI WA…………MWAKA………
TAREHE MAELEZO MAPATO MATUMIZI

Salio la kufungua XXX

Salio la kufunga XXX XXX

Ekitabo ky’okubairira sente
Okubala bitabo bya sente kitegeeza okughandhiika sente dhoonha dhoonha edhiingira nh’edhifuuma 

Alama zifuatazo zinatumiwa:Alama zifuatazo zinatumiwa:
Pesa zinazoingia = Pesa zinaongezeka, kwa hivyo 
tunatumia alama ya kuongeza (+)
    Pes azote zinazoingia huandikwa katika 
ukurasa wa kushoto (KUSHOTO)
Pesa zinazotoa = Pesa zinapungua, kwa hivyo 
tunatumia alama ka kutoa (-)
    Pes azote zinazotoka huandikwa kwenye 
ukurasa wa kulia  (KULIA)

Mfano wa Daftari ya pesa Taslimu iliyojazwa
TAREHE PESA 

ZINAZOINGIA
KIASI (shilingi) TAREHE PESA ZINAZOTOKA KIASI (shilingi)

20-Jan-09 Samaki 10 2,000 1-Jan-09 Nilinunua Mashine 3,000
25-Jan-09 Samaki 14  2,800 7-Jan-09 Malipo ya Mshahara 1,200
29-Jan-09 Samaki 20 4,000 16-Jan09 Usafirishaji 800

Jumla 8,800 Jumla 5,000

Kumpa stadi za kiujasiriamali
Kiolezo cha 1: Kiolezo cha Mpango wa Biashara
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Usuli wa biashara yako ndogo ya Samaki
Aina ya Biashara
Sababu za ushindi

Uchunguzi wa Soko
Wateja
Bidhaa
Mienendo ya Soko
Wengine katika biashara hii 
                 Mikakati ya biashara ya samaki 
Bidhaa
Mahali
Bei
Matangazo

Operesheni/utendaji kazi wa biashara ya Samaki
Mauzo

Utabiri wa biashara ya Samaki 
Faida na Hasara 

Uvuvi kama Biashara 
Kiolezo cha  2: Kiolezo cha Taarifa ya Mapato ya Kibinafsi

Taarifa ya Mapato ya Kibinafsi 
Mapato (kila mwezi)
k.m Mauzo ya Samaki

Jumla ya Mapato

Gharama (kila mwezi)
k.m. kodi ya nyumba
Chakula
Nauli
Kodi
Muda wa maongezi
Karo
Ulipaji wa mkopo
Jumla ya Gharama

Usimamizi wa Fedha

JEDWALI  LA  4:  FOMU YA REKODI YA MAUZO YA KILA SIKU 

REKODI YA PESA TASLIMU ZA KILA SIKU
TAREHE………………….

NAMBA MAELEZO KIASI  BEI KIASI

JUMLA YA MAUZO 
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Kiolezo cha 5: Kitabu cha risiti 
JINA LA BIASHARA                                      ANUANI                                  TIN 000-01100
TAREHE…………………….
Imepokelwa kutoka …………………………………………………………………………….….
Kuwa malipo ya …………………………………………………………….……...........…….…..
Kiasi katika maneno…………………………………………………………………………......…
……………………..                                                     ………........………
Kiasi katika tarakimu                                                     Saini ya mpokeaji

Kiolezo cha 6: Daftari ya Pesa Taslimu
TAREHE PESA 

ZINAZOINGIA
KIASI (shilingi) TAREHE PESA 

ZINAZOTOKA
KIASI (shilingi)

Jumla Jumla

Kiolezo cha  7: Kitabu cha rekodi ya hesabu
No. Maelezo Kiasi Mwanzo Manunuzi Mauzo Hasara

Kiolezo cha 8: Kitabu cha mikopo
KITABU CHA MIKOPO YA MTEJA 

JINA: ___________________________

ANUANI: ________________________

TAREHE MAELEZO MUAMANA MALIPO SALIO SAINI

Jumla

Kiolezo cha 9: Kitabu cha deni

TAREHE MAELEZO DENI MALIPO SALIO

Jumla
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Kiolezo cha  10: Ankara Kifani 

Tarehe………………………………...
Ankara Kifani Namba. ………………
Imetumwa na ; ……………………….
Jina la kampuni……………........…….
Idara……………………….............….
Anuani………………………………
Nchi………………………………

Ankara 
Kifani

Kwa:
Jina la kampuni ………………………
Idara………………………………….
Anuani……………………………….
Nchi…………………………………
Sarafu…………………………………

Maelezo ya Bidhaa Kiasi Bei Kodi ya Nyongeza ya 
Thamani Jumla

JUMLA YA THAMANI

Saini iliyoidhinishwa

Swali la  3: Kwa nini tunahitaji kumbukubu?
•	 Kudhibiti mtaji wa biashara, hasa pesa taslimu 
•	 Kuonesha mwelekeo wa biashara
•	 Kufanya mpango wa mstakabari wa biashara.
•	 Kumbukumbu huruhusu wafanyabiashara kusimamia matumizi, gharama, na faida
•	 Kumbukumbu husaidia kuhakiki maendeleo ya biashara baada ya muda
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5.7 Vifaa vinavyotumiwa katika usimamizi wa fedha 
SWALI LA  4: Je, ni zana gani zinazotumiwa katika ufanyaji biashara? 
Zana ni nyaraka zinazosaidia kuhifadhi habari kwa usalama na kiutaratibu. Kila aina ya hati inayotumiwa 
katika biashara inapaswa kuhifadhiwa kando. Baadhi ya zana za kurekodi biashara ya samaki inapaswa 
kuwa na pamoja

• Kumbukumbu za mauzo ya kila siku;
• Kitabu cha risiti
• Daftari la pesa taslimu; Kitabu tunamoandika pesa zote zinazoingia na kutoka kinaitwa “daftari

ya pesa taslimu”. Unaweza kutumia kitabu cha mazoezi ya hesabu kama ‘daftari la pesa’. Daftari la
fedha hutumika kurekodi shughuli zote za pesa za biashara mara nyingi baada ya muda maalumu,
ambao ni, kila mwezi, robo mwaka, nusu mwaka au kila mwaka.

• Kitabu cha rekodi ya hesabu (inventory record book)
• Kitabu cha mikopo
• Kitabu cha deni
• Ankara kifani

Maelezo ya zana tofauti zinazotumiwa katika usimamizi wa kifedha zimeambatanishwa kama 
KIAMBATISHO 1:

5.8 Kufanya maamuzi ya kibiashara kwa kutengeneza maelezo ya 
msingi ya faida na hasara 

Swali la  5: Je, Maelezo ya faida na hasara ni nini? 
• Maelezo ya faida na hasara pia huitwa taarifa/maelezo ya mapato na inaonesha mapato na

matumizi ya biashara ya samaki na faida inayopatikana au hasara, kwa muda maalumu (mwezi,
robo au mwaka)

• Faida – inamaanisha kuwa kuna pesa zinazoingia ndani ya biashara kuliko zile zinazotoka nje.
• Hasara  – inamaanisha unatumia pesa nyingi kununua kuzalisha au kununua bidhaa zako kuliko

zile unazopata kutokana na uuzaji wa bidhaa.
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FAIDA = JUMLA YA MAUZO toa  JUMLA YA GHARAMA 
Mfano wa fomyula unaoonesha faida au hasara uliojazwa 
Mauzo Gharama Faida au Hasara

Shilingi 100,000 Shilingi 75,000 Shilingi 25,000 (Faida)
Shilingi100,000 Shilingi 125,000 Shilingi 25,000 (Hasara)
Jumla ya mauzo zaidi ya jumla ya 
gharama = Faida

Jumla ya gharama zaidi ya jumla ya 
mauzo = Hasara

Jumla ya mauzo ni sawa naJumla ya 
Gharama =Usawa

Swali la 6: Je! Ni vipengele  gani ambavyo hupatikana ndani ya maelezo ya faida na hasara?
• Orodha ya kumbukumbu zote ndani ya biashara ya samaki (kuangalia akaunti na ununuzi wote

uliofanywa)
• Fedha ndogondogo au miamala mingine ya pesa taslimu ambazo mtu ana risiti zake
• Orodha ya vyanzo vyote vya mapato, hundi, malipo ya kadi ya mkopo

Habari juu ya kupungua kwa mauzo (punguzo au mapato (faida kutokana na uwekezaji)

5. 9  Kuongeza kiasi cha Faida
Swali la  7: Biashara ya Samaki inazalisha faida kiasi gani? 
Jibu: Faida inayozalishwa na biashara ya Samaki humaanisha asilimia ya mapato yanayobaki ndani 
ya biashara yako baada ya kulipia gharama zote. Kuangalia kiasi cha faida inayozalishwa na biashara 
husaidia kufuatilia kwa makini jinsi biashara hii inavyoendelea nah ii inakusaidia kufanya maamuzi  bora 
siku zijazo

Swali la  8: Unawezaje kuboresha mauzo ya Samaki na kuongeza kiasi cha faida? 
Jibu:  Kiasi cha faida ya biashara kinaweza kuboeshwa kwa kuweka gharama na kuongeza mauzo 

Gharama inaweza kupunguzwa kwa:; Mauzo yanaweza kuongezwa kwa::
• Kuboresha uhusiano wa wachuuzi
• Kutafuta suluhu mbadala za mchakatato uliopo

kwa sasa
• Ondoa bidhaa ambazo haziendi vizuri
• Kupunguza gharama za kuendesha biashara
• Tambua na kutoa uharibifu wa mali

• Kuuza bidhaa ambazo zimekaa sana
• Kupandisha bei
• Kutumia mbinu za uuzaji kama vile kutoa

nyongeza kwa wanunuzi au kuwaelezea
wanunuzi bidhaa mpya ulizo nazo

• Ongeza uwezo wa kubakiza wateja
• Boresha utangazaji wa biashara yako,

kubadilisha mwonekano wa vitu dukani

5.10 Kuhesabu Gharama na bei ya bidhaa 
Swali la  1: Je, gharama ni nini?
Jibu: Gharam ani pes azote ambazo biashara yako inatumia kutengeza na kuuza Samaki wako  

Swali la 2: Je, kuweka bei ni nini? 
Jibu: Kuweka bei ya bidhaa ni jinsi unavyohesabu jumla ya gharama za kutengeneza au kuuza samaki

Pesa zinazoingia	 -	 Pesa zinazotoka	 =        Faida au Hasara au Usawa
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Umuhimu wa kuweka bei
Kuhesabu gharama ya bidhaa husaidia bishara yako ku: 

• Kuamua bei
• Kupunguza na kudhibiti gharama
• Fanya maamuzi bora kuhusu biashara
• Pangia mustakabari wako

Aina ya gharama 
Rasilimali za kudumu: Rasilimali za kudumu ni gharama ambazo hazibadiliki na kiwango cha 
uzalishaji kwa muda mfupi. Mfano wa rasilimali za kudumu ni Pamoja na; kodi ya nyumba, 
mishahara ya mafakazi wa kudumu, ushuru wa soko na kadhalika   

1.	Gharama zinazobadilika badilika;  Gharama inayobadilika badilika sambamba na vitu
vinavyozalishwaKubadilika kwa moja kwa moja inamaanisha bei itategemea sana kiwango cha
uzalishajiIkiwa idadi ya bidhaa zinazozalishwa huongezeka maradufu, basi gharama itaongezeka
maradufu. Ikiwa idadi ya bidhaa zinazotengenezwa itakuwa nusu, basi gharama itakuwa hivyo
hivyo Ikiwa hukuzalisha chochote, gharama inayobadilika haitakuwepoGharama hii inaweza
kujumusha wafanyakazi wa kazi za surubu, malighafi, kufungasha n.k.

2.	Gharama zinazoendesha biashara; ni gharama zinazohitajika kuendesha biashara, mkiwemo,
umeme, maji, vifaa vya kujikinga/ mavazi ya lazima kuvaliwa. Hizi ni gharama za uendeshaji
zinazohitajika kuendesha biashara na haziwezi kuepukwa. Gharama za kuendesha biashara
zinapaswa kuchunguzwa kila mara ili kuongeza faida.

Rasilimali za 
kudumu

Gharama 
zinazobadilika 

Gharama 
zinazobadilika 

Jumla ya 
gharama

Swali la tatu 3: Uwekaji wa bei ya Samaki ni nini? 
Jibu : Uwekaji wa bei ya Samaki ni kuamua ni kiasi gani samaki atauzwa.  Mambo haya  huzingatiwa 
wakati wa kuweka bei ya samaki.
Bei unayotoza inapaswa kuzingatia haya:

i) Kwamba unapata pesa zote ulizotumia kazalisha bidhaa hiyo
ii) Kwamba kuna faida
iii) Bei inaakisi ubora/thamani ya samaki wako
iv) Kwamba bei si kubwa sana au ya chini zaidi kukuondoa kwenye biashara Kwa hivyo, gundua:
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a) Bei ya washindani wako wanayouza samaki wao 
b) Ikiwa wengi wa wateja unaowalenga wataweza bei unayouza samaki

Swali la 4: Mtu anawezaje kuandaa mkakati wa kuweka bei?Jibu: Kwa mfano, muuzaji wa samaki 
anaweza kupata faida ya chini katika miezi ya kwanza kupitia bei ya chini, lakini anase soko la bidhaa 
na kuongeza bei baadaye. Hii hata hivyo inahitaji biashara ya samaki kujua kiwango cha chini cha 
uzalishaji na bei ambazo hupata pesa zilizotumika kama gharama zake zote (hatua ya kusawazisha)

Swali la  8: Muamana/mkopo ni nini?
Jibu: Ni kununua na kuuza bila kutumia pesa taslimu 
Sheria za kuzingatia unaponunua na kuuza kwa mkopo

•	 Uza kwa mkopo wateja wa kila siku ambao una uhakika kuwa watakulima kwa muda Omba 
kulipwa sehemu ya kiasi

•	 Daima beba pesa taslimu za kutosha kununua mali au bidhaa mpya.
•	 Weka kumbukumbu za watu wanaonunu bidhaa zako kwa mkopo.
•	 Hakikisha unalipa mkopo wako ndani ya muda .

Faida na upungufu wa kuuza na kununua kwa mkopo
Faida Ubaya 

•	Ni huduma kwa wateja wako,    
hivyo basi itavuta wateja

•	Wateja wako wanaweza kuchelewa kukulipa au wasikulipe 
hata kidogo

•	Kunaweza kutokea ugomvi unapowadai hela zako
•	Pesa zinaweza kuwa nyingi mpaka ukasahau haswa ikiwa 

kuweki kumbukumbu za wateja wako na mkopo wa kila mteja
•	Pesa unazowadai wateja wako haziwezi kutumiwa kununua 

bidhaa mpya/vifaa au kuinua biashara yako.

Faida na Upungufu wa kununua vitu kwa mkopo
Faida Upungufu

•	Kununua mali au bidhaa ndani ya msimu 
bidhaa wakati inapouzwa kwa bei nafuu (kama 
vile samaki, muhogo) kuitunza na kuiuza bei 
ikiwa juu

•	Kukuwezesha kununua kwa bei nafuu kwa 
wingi (vitu kama unga).

•	Kujumuisha bei za juu za kimsimu (kama vile 
kutangaza)

•	Panaweza kutokea ugomvi wakati wa kulipa
•	Unaweza kusahau kuwa mtu fulani anakudai 

hela.
•	Kuna tabia ya kununua bidhaa usizozihitaji 
•	Wakati mwingine unapaswa kulipa zaidi 

unaponunua kwa mkopo (malipo ya riba).
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     5.11       Ushirikiano wa kifedha na benki
Swali la 1: Kwa nini kufungua akaunti ni jambo muhimu katika biashara ya kuuza samaki? 
Jibu: Inasaidia katika kuweka salama pesa za biashara ya kuuza samaki.

Swali la 2: Je, muuzaji wa samaki anawezaje kupata mahitaji ya mkopo?
Jibu: Ni muhimu kuchunguza vipengele vyote vya biashara kwa uangalifu ili kubaini ikiwa pesa 
zinazotafutwa zinahitajika. Hata ikiwa pesa zinahitajika, chaguzi zifuatazo zinapaswa kuchunguzwa 
kabla ya kuzingatia kupata mkopo:

• Je, kuna mali yoyote ambayo hainunuliwi au inanunuliwa kwa kwa mwendo wa polepole
inayoweza kutolewa kwa kuiuza kwa bei ya chini ili kupata pesa za haraka haraka badala ya
kutarajia bei nzuri na kuisubiri bei hiyo?

• Je, kuna madeni yoyote ambayo hayakukusanywa kwa sababu ya mizozo n.k ambayo
yanaweza kulipwa kwa kukubaliana kidogo kidogo kuliko ile inayodaiwa?

Je, kuna mali yoyote ya ziada inayoweza kuuzwa? 

Swali la 3: Je! Ni masharti gani ya lazima na nyaraka zinazohitajika ili kupata mkopo?
Swali:
Masharti ya mkopo Nyaraka zinazohitajika 
• Mkopeshaji hukusanya habari kutoka kwa mkopaji

na kuangalia uwezo wake wa kulipa mkopo.
• Halafu pia anazingatia mtaji ambao unapatikana

kwa urahisi katika biashara kama  akiba, vitega
uchumi na mali zingine.

• Mkopeshaji pia hufanya ukaguzi wa usuli wa mtu
kujua mkopo, rekodi ya kihistoria ya kulipa deni
na kulipia bili.

• Mkopeshaji pia huzingatia thamani ya mali
ambayo wamiliki wa biashara wanayo kama
dhamana.

• Ombi la mkopo linaidhinishwa au kukataliwa

Nyaraka muhimu zinazohitajika kupata 
mkopo 
• Utambulisho (Pasipoti, Kitambulisho, au

leseni ya udereva)
• Anuani(Kazi/Nyumbani)
• Taarifa ya benki kwa angalau miezi 3

iliyopita
• Jina la Biashara
• Dhamana
Nyaraka za kutambua mkopaji
• Maombi ya mkopo
• Taarifa ya kifedha
• Aina ya biashara (ya mtu mmoja, ubia,

dhima ya kikomo, kampuni isiyo na
wamiliki was hisa bila mtaji wa pamoja)

• Maazimio ya ubia
• Nakala na hati ya ushirika / Sheria ndogo
• Cheti cha Ushirikisho (URSB)
Nyaraka za kuthibitisha deni
• Nyaraka  za uthamini wa dhamana
• Maafikiano ya mkopo
• Barua za kujitolea
Nyaraka za kuambatanisha na kusaidia aina
tofauti za dhamana
• Maafikiano ya kiusalama
• Hati rasmi ya makubaliano ya kupewa deni
• Maafikiano ya mdhamini
• Hati ya kusamehe madai ya wenye nyumba/

hoteli ya kupangisha
• Sera za bima
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Kujitathmini I:
1.	Usimamizi wa kifedha ni nini?
2.	Kuweka kumbukumbu ni nini na kwa nini ni muhimu?
3.	Je, ni vifaa gani ambavyo vinaweza kutumiwa katika usimamizi wa kifedha? 
4.	Je maelezo ya msingi ya faida na hasara yanawezaji kukusaidia katika kufanya maamuzi ya 

kibiashara? 
5.	Je, kuamua gharama na kuweka bei ni nini?  
6.	Ni nyaraka gani muhimu zinazohitajiwa ili kupewa mkopo?
7.	Ni mambo gani ambayo humfanya mtu mkopaji mzuri?

SOMO LA 6:  KUTUNZA SAMAKI

6.1	 Fasili ya Utunzaji wa Samaki 
Swali: Je, utunzaji wa samaki ni nini?
Jibu: “Utunzaji wa samaki unafasiliwa kama;” utunzaji wa samaki kwa uangalifu kwenye mashua 
au mtumbwi au wakati wa usafirishaji kwenda mwaroni, sokoni au kiwanda cha kuchakatia 
samaki au kiwandani.

6.2 	 Kuelezea mambo yanayofanyika ndani ya utunzaji wa samaki 
•	 “Kuharibika kwa Samaki” hufafanuliwa kama mchakato wa kuzorota kwa ubora wa samaki, 

mabadiliko kama hayo yanaweza kuwa kuonekana kwa samaki, harufu /mnuko na ladha 
inayotokana na sababu za kudhamiria na zisizo za kudhamiria.

•	 “Kulinda chakula  inafasiliwa kama:  ulinzi wa bidhaa za chakula dhidi ya uchafuzi wa 
kudhamiria  / gushi na nia ya kusababisha madhara. Ulinzi wa chakula pia unajumuisha kuweka 
hatua za kupunguza uchafuzi wa kudhamiria wa chakula.

•	 “Usalama wa chakula” hushughulikia ugushi / uchafuzi wa chakula bila kudhamiriaa. “Usalama 
wa chakula” ni pamoja na ubora na usalama kupitia mnyororo mzima wa thamani ya samaki. 
Katika hali nyingi, lengo ni kuhakikisha kuwa samaki kama hao hawasababishi hatari kwa 
watumiaji.
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6.3 	 Maelezo kuhusu uharibifu wa samaki 

6.3.1	 Sababu za uharibifu wa samaki
Swali: Je, nini kinasababisha uharibifu wa samaki?  
Jibu: Uharibifu wa samaki husababishwa na sababu nyingi ambazo zinaweza kuainishwa kwa ujumla 
kama sababu za kibaolojia, kemikali na kiasili

Uanishaji wa sababu za uharibifu wa samaki

Kibiolojia ; Hizi ni sababu ambazo 
zinahusishwa sana na viumbe vidogo 
ambavyo husababisha kuharibika kwa 
samaki. Hizi zinaweza kuainishwa zaidi 
kwenye;

 Kiasili; Sababu za kiasili ni zile 
ambazo zinategemea ulimwengu 
wa asili. Kuna mambo mengi 
katika ulimwengu wa asili 
ambayo husababisha kuharibika 
kwa samaki

Kemikali

1.	 Uharibifu kwa sababu ya king’enyi 
au enzeimu wanaopatikana ndani ya 
samaki

•	Enzeimu ni kemikali zinazopatikana ndani 
ya samaki zinazosaidia samaki katika 
mchakato wa umezaji chakula wa samaki 
hawa wanapokula chakula chao. Enzeimu 
hawa wanapatikana ndani ya tumbo la 
samaki 

•	Wakati samaki hawajaganda kwenye 
barafu  au kutunzwa mapema basi 
vimeng'enya hivi vinaweza kusababisha 
samaki kuharibika haraka sana na kwa 
hivyo kuathiri muundo wa kitambaa.

2.	 Uharibifu wa shahamu
•	Kutu kwa shahamu (kutengana kwa 

shahamu) ni sababu kuu ya kuzorota na 
kuharibika kwa samaki. Samaki wengine 
kama vidagaa wanakabiliwa na aina hii ya 
uharibifu.
3. Kuharibika kwa bakteria / Bakteria

•	 Viumbe vidogo ambavyo haviwezi 
kuonekana kwa macho yetu ya 
kawaida vinavyoitwa bakteria ambao 
kila wakati huwa ndani ya tumbo 
la samaki wakiwa hai husababisha 
kuharibika kwa samaki.

•	 • Ukuaji wa bakteria na umetaboli 
ni sababu kuu ya kuharibika kwa 
samaki, ambayo hutoa ladha 
isiyofaa na isiyokubalika katika 
samaki wote kwa muda mrefu ikiwa 
haijahifadhiwa.

•	 Hizi ni pamoja na kati ya 
zingine;

•	 Joto la kawaida; samaki 
wanaweza kuhifadhiwa ndani 
ya joto linalopendekezwa. 
Mabadiliko ya joto hilo 
yanaweza kusababisha 
kuzorota kwa samaki haraka. 
Hii hutokea sana/ hufanyika 
kutoka kwa kuvunjika kwa 
misuli na kuongezeka kwa 
shughuli za umegenyaji

Samaki ana 
tumbo ambalo 
lina maji ambayo 
matumbo 
husimamishwa. 
Hii ina kemikali 
ambazo ikiwa 
hazijaondolewa 
wakati fulani 
zinaweza 
kusababisha 
kuharibika 
kwa samaki. 
Uharibifu kama 
huo ni sababu ya 
kemikali kama 
hizo ambazo ziko 
katika maji hayo.
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KUMBUKA KWAMBA SAMAKI WENYE VIWANGO VYA JUU VYA SHAHAMU NA 
MISULI DHAIFU WAKO KATIKA HATARI KUBWA YA KUHARIBIKA

	 6.3.2	Kutambua samaki walioharibika  
Swali: Jinsi ya kutambua samaki aliyeharibika:
Jibu: A Samaki aliyeharibika anaweza kutambuliwa kulingana na mabadiliko ya rangi, muundo, harufu 
/ mnuko, rangi ya macho, rangi ya shavu la samaki upole wa misuli wakati mwingine tumbo hupasuka.
Jedwali hili linaonesha saifa mbali mbali za kuzingatia unapokagua samaki walioharibika.

Sifa za kuzingatia Samaki Mbichi  Samaki aliye haribika

Harufu •	ya kupendeza na asili •	harufu mbaya, kali

Macho •	yamevimba na kuangaa •	yanafanana mawingu na kuingia 
ndani ya kichwa.

Mashavu ya samaki 
na  pezi

•	uana majimaji.
•	Mzuri, unangaa, rangi nyekundu

•	kavu, iliyofunikwa na lami, yenye 
rangi ya kijivu-hudhurungi na 
yenye harufu mbaya.

Ngozi

•	ina maji, haijarabiwa ina rangi 
nzuri ya chuma

•	Maganda yamekaa vizuri kwenye 
ngozi

•	Samaki kukuponyoka mikononi

•	Anabadilika rangi na ngozi yake 
ana nyufa

•	Anaanza kupoteza maganda yake.

Kinamasi
•	Imejigawa vizurikwenye samaki 

mzima
•	Haina harufu mbaya

•	Ni mchafu sana ana harufu kali

Mwili
•	Usawa wa mwili
•	Mwili wake unaposhinikizwa 

inapaswa kurudi nyuma

•	Laini, mweye rangi ya kijivu mwili 
haunyambuliwi

Tumbo

•	anang'aa na hajakutoharibika
•	ufunguzi wa mkundu umebana 

sana
•	Mkungu uko nje
•	Rangi ya majano-udhurungi. 

	 6.3.3 Maadhala ya uharibifu wa samaki 
Swali: Je uharibifu wa samaki una maadhala gani? 
Jibu: Kuna madhala anuai yanayotokea samaki wanapoharibika nazo ni: ; 

•	 Hasara kwa mjasiriamali kama vile kupoteza mtaji tendaji
•	 Kupoteza wateja na soko
•	 Kuathiri afya ya watu kwa sababu ya uchafuzi
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KUMBUKA: JINSIA YAKO ISIWE PINGAMIZI KWAKO KUPATA NDOTO NA 
MALENGO YAKO

1.	Unaelewa nini kulingana na neon Jinsia? 
2.	Ni mambo gaini ya kawaida ambayo hkuzuia kufikia maelezo yakow ewe kama mwanamume au 

mwanamke? 
3.	Unawezaje kushida upungufu kama huo kuyafikia malengo yako?
4.	Jinsia imesaidia vipi mvuvi wa kike katika uendelezaji wa wa uvivu?  
5.	Je, jukumu la jinsia limekuwa ni nini kulingana utetezi wa chakula?  

6.4 	 Maelezo Kuhusu Kulinda Chakula  

    6.4.1	 Hatua/ Vitendo vya Kudhamiria vinavyosababisha NA KULINDA DHIDI YA 
Ugushi wa samaki kimaksudi

Swali la 1: Je! Ni vitendo  gani vya kudamiria ambayo wavuvi  hutumia kulinda samaki dhidi ya 
ugushi wa kukusudia na vinaweza kutokea wapi?
Jibu: Mifano ya hatua za kudhamiria zinazoweza kusababisha ugushi au kuchakachua au kuchanganya 
samaki wazuri na wabovu/duni 

	y Uovu wa kudhamiria; kuwamwagia samaki kemikali, (hili linaweza kutokea kutokana na rafiki 
wenye chuki chuki au wafanyakazi na watu waniojidukiza/maadui)

	y Uchafuzi wa kudhamiria kwa samaki kwa kutumia udongo, nywele za binadamu 
	y Kukwaruzwa kwa ngozi ya samaki kwa kudhamiria (kata kata, kukwaruza kwaruza, rarua au 

kuvunja samaki)

Mambo haya yanaweza kutokea wakati wa; 
	y Vitendo vifanywavyo ziwani na mwaroni
	y Kuwasafirisha samaki kwenda sokoni 
	y Gengeni huko sokoni na samaki wanakochakatwa 
	y Kuwahifadhi/ghalani 
	y Kufungasha
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Swali la 2: Je! Tunawezaje kujinda dhidi ya vitendo vya kudhamiria vinavyosababisha ugushi / 
uchafuzi wa samaki?
Jibu: Vitendo vya kudhamiria hivi vinaweza kudhibitiwa kupitia:  

	y Kuweka sheria ndogo; sheria zilizowekwa na watu kudhibiti bidhaa za samaki 
	y Kuweka mifumo ya usalama inayofaa kama vile kuweka kufuli kwenye milango ya vifaa vyote 

vya kuhifadhi, vipindi vikali vya operesheni ndani ya soko.
	y Kukagua samaki; kuangaliwa kwa samaki kabla ya kuwasambazwa sokoni na ndani ya soko.
	y Kuanzisha utaratibu unaosaidia watu kutoa malalamiko yao; Kushughulikia migogoro ya 

wafanyabiashara waionayo inayoweza kuwa sababu ya uchafuzi wa chakula wa makusudi kwa 
nia ya kusababisha hasara.

	y Kuweka viwango vya soko kama vile sampuli ya makusudi ya bidhaa za samaki sokoni.

	 6.4.2 Usafi wa kibinafsi na wa mazingira
Swali: Je, usafi wa kibinafsi ni nini?   
Jibu: Fasili ya usafi wa mwili2

	y  Usafi mzuri wa kibinafsi unajumuisha kuweka sehemu zote za mwili safi na zenye afya. 
Tusipoisafisha miili yetu, vimelea vinaweza kukua na kutufanya tuwe katika hatari ya 
kuambukizwa na kuugua. Tunaweza pia kuwaambukiza wengine na vimelea.

	y Kijamii, watu wengi wanaweza kukutenga ukiwa mchafu jambo linalosababisha  kutengwa na 
upweke. 

Kamu mtu anayejishughilisha na biashara, uchafu wako unaweza ukawafukuzia mbali wateja

Swali: Je! Ni aina gani za usafi wa kibinafsi 
Jibu: Kuna aina nyingi za usafi wa kibinafsi lakini baadhi ya mifano inatolewa hapa chini;
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Aina ya 
Usafi wa 
Kibinafsi

Fasili au maelezo ya ufafanuzi  Jinsi ya kudumisha Usafi bora 
wa kibinafsi 

Meno 	y Hii inajumuisha kutunza meno yetu kwa 
kuyapiga mswaki kwa kutumia mswaki  
au kichaka kila baada ya kula na kabla ya 
kwenda kulala

	y Hii hutusaida kuepuka mdomo mchafu na 
huweka meno yetu meupe.

	y Huzuia magonjwa kama vile kuoza kwa 
meno na magonjwa ya fizi

	y Kwa kupiga meno mswaki 
kwa muda wa dakika mbili 
angalau mara mbili kila siku

Mwili 	y Tunatoa jasho sana na tusipojisafisha vizuri 
sana, tunaishia kunuka.

. 

	y Oga kila siku, kwa kutumia 
maji na sabuni 

	y Tunaweza kujikwatua na 
manukato ambayo si makali 
sana kuepukana kuwasumbua 
watu wengine 

	y Sehemu za siri na kwapani 
zinahitaji kusafishwa vizuri na 
kunyolewa

Kunawa 
mikono

	y Kunawa mikono mara kwa mara ni moja 
wapo ya njia bora za kuzuia kueneza 
magonjwa ambayo yanaweza kuathiri 
mwanadamu kutoka mmoja hadi mwingine.

	y Unawaji wa mikono unapaswa kufanywa 
kila: 

	y Kabla, wakati wa, na baada ya kuandaa 
chakula, kwani , chakula

	y kabla ya kula chakula 
	y kabla ya maada ya kumtunza mtu yeyote 

ambaye anatapika au anaendesha 
	y kabla na baada ya kutunza kata au jeraha
	y baada ya kwenda bafuni
	y baada ya kubadilisha nepi au kumsafisha 

mtoto aliyetumia choo. 
	y Baada ya kupenga (kamasi), kukohoa au 

kupiga chafya
	y baada ya kugusa takataka au maeneno 

machafu au vitu
	y baada ya kushughulikiwa wanyama 

wa nyumbani kama mbwa au vifaa vya 
wanyama hao kama vile 

	y Lowesha mikono yako na maji  
maji safi ya kutiririka kisha toa 
maji utumie sabuni

	y Sugua mikono yako na sabuni 
mpaka unapoona povu, huku 
ukikumbuka kufika nyumba 
ya mukoni, vidole na chini ya 
kucha..

	y Sugua mikono kwa angalau 
sekunde 20, ambazo mtu 
anaweza kuzipa wakati wa 
kuimba  wimbo wa “Happy 
birthday" mara mbili bila 
kufungua kinywa chake

	y Suuza mikono vizuri chini ya 
maji safi ya bomba.

	y Kausha mikono yako kwa 
kutumia kitambaa safi
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Kucha za 
vidole

	y Kucha zinaweza kuwa na uchafu na vimelea, 
na kuchangia ueneaji wa bakteria. Ni rahisi 
kwa uchafu na vimelea kukusanyika chini 
ya kucha ndefu, kwa hivyo kuzikata fupi 
kunaweza kusaidia kupunguza hatari ya 
kueneza maambukizo.

	y Kata kucha zako, ziwe fupi
	y Ondoa kila aina ya uchafu 

ndani ya kucha zako 

Usafi wa 
Hedhi

	y Wanawake wanahitaji kuweka usafi wakati 
wa hedhi.

	y badilisha pedi/taulo za kike 
mara kwa mara na kunawa 
mikono kabla na baada ya 
kubadilisha visodo, pedi, au 
kitu kingine chochote cha 
usafi.

        
Swali: Usafi wa mazingira ni nini?  
Jibu: Usafi wa mazingira ni mchakato wa kuweka mazingira yetu kuwa na masafi na ya kupendeza.

Swali: Je, usafi wa mwili na wa mazingira vinahusiana vipi na mnyororo wa thamani ya samaki?
Jibu: Majibu ya swali hili yanatolewa katika jedwali lifuatalo: 
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	 6.4.2 Uhifadhi wa samaki

Swali: Uhifadhi wa Samaki ni nini?  
Jibu: Uhifadhi wa samaki ni njia kurefusha muda wa samaki na mazao mengine ya samaki, kuwatunza, 
baada ya kuvulia, katika hali nzuri na inayofaa kwa matumizi au kuliwa na binadamu. 
Swali: Ni aina gani za kuhifadhia samaki? 
Jibu : Kuna aina nyingi za uhifadhi wa samaki. Lakini kwa muktadha wa uvuvi nchini Uganda, aina 
zifuatazo zimezingatiwa. 

A)	Kukausha samaki kwa moshi
Faida ya vifaa vya kisasa vya kausha samaki

	y Matumizi bora ya kuni ;
	y Mzunguko wa joto na moshi ulioboreshwa ;
	y Kupunguza muda unaohitajika kuwakausha samaki;
	y Kuongezeka kwa idadi ya samaki wanaoweza kukaushwa kwa kipindi kimoja;
	y Matumizi ya sinia au trei  kupunguza uchovu wa mchakato;

•	Trei huunda bomba la moshi kunasa moshi na joto;
•	Joto na moshi unaohitajika wakatik wa mchakato wa kukausha samaki unaweza kudhibitiwa;
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•	Samaki waliokaushwa pamoja kwa rangi, sura na ladha;
•	Utunzaji wa samaki wakati wa kuwakausha kwa moshi ulipungua sana

Bidhaa husababisha bei kubwa sokoni 

A)	 Kukausha samaki kwa jua

•	 Kukausha jua ni nzuri kwa samaki aina ya fedha kama vile vidagaa kuwekwa kwenye rafu ili 
kuepuka kuharibika na kukauka haraka.

•	 Funika samaki wa samaki au samaki wengine wa pelagic kama vile haplochromines kwenye 
rack wakati wa mvua ili kuepuka kuharibika.

•	 Baada ya kukausha samaki huyu anapaswa kuwekwa kwenye hifadhi sahihi ili kuepuka 
kuharibika kama sehemu kavu, uingizaji hewa bora ili kuzuia kuvu kwa samaki.

  Tunakusihi kutoanika usianike vidagaa kwenye au karibu na aridhi hasa ikiwa  
anaanikwa kwa ajili ya kuwa chakula cha binadamu.

A)	 Kukausha samaki kwa chumvi



40     41

Chumvi hutumiwa kwenye samaki katika njia za msingi zifuatazo:
•	   Samaki wanazamishwa/tumbukizwa kwenye mchanganyiko wa chumvi ndani ya maji.
•	 Chumvi ya punjepunje husuguliwa juu ya mwili wa samaki.
•	 Chumvi ya punjepunje husuguliwa juu ya samaki waliopasuliwa na samaki huwekwa pamoja na 

kunyunyiziwa chumvi kati ya kila safu ya samaki.
•	 Chumvi inayotumiwa inapaswa kuwa kwenye gramu 270 - 360 za chumvi kwa kila lita ya maji 

itakayowekwa kwenye samaki.
•	 Samaki wanafunikwa na chumvi na kisha huwekwa kwenye kontena zenye maji ndani ya safu 

zenye chumvi

A)	 Njia bora ya kutumia barafu katika kuwatunza samaki 
•	 Tumia aina bora tu ya barafu iliyotengenezwa kwa maji ya kunywa ndani ya mitambo ya 

kutengenezea barafu ilyotunzwa vizuri ;
•	 Daima weka barafu ndani ya kontena safi;
•	  Epuka vipande vikubwa vya barafu vyenye ncha kali ambavyo vinaweza kuharibu samaki;
•	 Waweke samaki ndani ya barafu mara tu wanapovuliwa; 
•	 Tumia angalau Kilo 1 ya barafu kuhifadhi kilo 1 ya samaki;
•	 Barafu lazima iwekwe juu na chini ya masanduku na ikiwezekana ichanganywe na samaki ndani 

ya sanduku. Hii itapunguza joto la samaki haraka zaidi
•	 Hakikisha uwepo wa mifereji faafu ya maji ya barafu iliyoyeyuka kutoka kwenye masanduku

6.4.2  Kuanzisha mpango wa kutunza chakula  
Swali: Mpango wa kutunza chakula nini? 
Jibu: Mpango wa kutunza chakula unakusaidia kutambua hatua ambazo unaweza kuchukua kupunguza 
hatari ya kuchafuliwa kwa bidhaa za samaki katika biashara yako.  

Swali: Je, utunzaji wa chakula unafanywaje? 
Jibu: Mpango wa chakula unaweza kuandaliwa kwa kuzingatia yafuatayo:  

Hatua ya 1: Fanya tathmini ya utunzaji wa chakula 
	y Hii itakusaidia kuelewa vitisho vya ndani na vya nje ambavyo vinaweza kusababisha uchafuzi 

wa chakula.  Wafanyabiashara hutathmini kiwango cha usalama, mifumo ya kufuli na kuhifadhi, 
eneo samaki wanapohifadhiwa panafikiwa kwa urahisi, mitazamo ya rafiki na wafanyakazi, 
kemikali na vitu hatari, usalama wa soko, usafi wa kibinafsi na mengine.  
Hatua ya 2: Kuanzisha mpango wa kupambana na changamoto 

	y Baada ya kubaini mambo yanayoweza kusababisaha uchafuzi wa chakula wa kudhamiria, 
unatambua hatua za kuzuia au hatua zinazoweza kuchukuliwa kuzuia/kupunguza uchafuzi wa 
kudhamiria wa chakula. .  
Hatua ya 3: Kuugharimu mpango au kujua gharama yake  

	y Baada ya kuandaa mpango wa kupunguza nafasi ya uchafuzi, utaendelea kukadiria gharama 
inayohitajiwa kutekeleza hatua tofauti zilizopendekezwa kuzuia uchafuzi wa chakula. 
Hatua ya 4: Pitia Hatua za kuzuia uchafuaji wa chakula  

Upitie mpango wako mara kwa mara kuona ikiwa mipango yako ya kudhibiti uchafuaji wa 
chakula inafanya kazi au la ili urekebishe inapobidi
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Unaweza kutumia jedwali lifuatalo; 
Vitu vinavyoweza 
kusababisha 
uchafuaji wa samaki

Kiwezacho kufanywa 
kukomesha vyanzo 
vya uchafuaji wa 
smaki na mazao ya 
samaki 

Makadirio ya 
gharama ya 
kutekeleza hatua za 
kuzuia uharibifu wa 
chakula

Kukagua mara kwa 
mara  (kila wiki, 
kila mwezi,  nusu 
mwakakila mwaka )

Kuwamwagia samaki 
sumu kwa kudhamiria 
wakiwa ndani ya ghala 

Weka eneo salama la 
kuhifadhi samaki lililo 
na kufuri 

Shilingi 400,000 Kila mwezi

  Mchakato unaweza kufanywa kwa kiwango cha mtu binafsi au cha  kikundi.

6.5 	 Usalama na Ubora 
6.5.1 	 Nini sababu gani zisizo za kudhamiria ambazo husababisha ugushi/uchafuaji wa 
samaki?

Swali; what are the Potential unintentional causes of fish adulteration/contamination? 
Jibu; Zinaweza kujumlisha;  

Kibiologia
	Bakteria, virusi na vimelea (Viumbe vidogo 

ambavyo haviwezi kuonekana kwa macho 
lakini vinaweza kusababisha kuharibika kwa 
samaki kwa hivyo kuathiri ubora wa samaki)

	Vimeng’enyo; ni kemikali zinazopatikana 
ndani ya samati (Uharibifu wake unaweza 
kuongezeka au kupungua kwa sababu ya hali 
joto na mabadiliko mengine)

Kiasili
	Ajali wakati wa kusafirisha 
	Vumbi
	Mafusho 
	Hali joto
	Mvua

6.5.1   Je, Tunatambuaje Ubora wa Samaki Kienyeji? 

Swali: Je! Kwa kutumia njia zisizo za kisayansi tunatambuaje ubora wa samaki?
Jibu; Ubora wa samaki unaweza kutambuliwa haswa kupitia tathmini ya hisia. Hizi zinaweza 
kujumuisha; kuona, kugusa, kunusa na kuonja. Jedwali lifuatalo linaonyesha sifa zingine za samaki 
mzuri;
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Tathmini ya ubora wa samaki safi kwa kutumia macho

Ainas Mashavu ya 
samaki

Macho Mwonekano wa 
Mwili

Mfumo Ubora

5 •	Dark red color
•	Some thin clear 

slime
•	Foul smell

•	Inangaa, chuma
•	Macho wazi
•	Convex eyes

•	 Rangi asili
•	Iridescent
•	Maganda Imara
•	Little/or no slime

•	Firm before 
or in rigor

•	Nzuri sana

4 •	Rangi nyekundu
•	Some slime, but 

still thin and 
clear

•	Hakuna harufu

•	Bright metallic
•	Slightly cloudy
•	pupils
•	Slightly convex 

eyes

•	Rangi asilia
•	Maganda yanakaa 

wima
•	Kuna kinamasi

•	Wima •	Zuri

3 •	Red-brown color
•	Some thick slime
•	Beery/mousey/

warm smell

•	Dull
•	Pupils cloudy
•	Bapa
•	Some blood

•	Slight red color
•	Upoteaji wa 

maganda
•	More thick slime

•	Wima •	Wastani

2 •	Brown color
•	Kinamasi 
kingiSlight off 
smell

•	Dull
•	Pupils cloudy
•	Slightly concave 

eyes
•	Ina damu 

•	Rangi nyeusi/
manjano

•	Maganda hayapo
•	Ngozi kavu
•	A lot of slime

•	Laini •	Mbovu 

1 •	Brown color
•	A lot of slime
•	Harufu mbaya/ 

ammonia 

•	Dull
•	Pupils cloudy
•	Concave eyes
•	Ina damu

•	Rangi nyekundu/
manjano

•	Maganda 
machache

•	Ngozi kavu
•	A lot of thick 

yellow slime

•	Laini sana
•	Mark of 
finger left if 
pressed

•	Mbovu 
sana
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